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      Neno kutoka kwa Katibu Mtendaji 

Ndugu msomaji, karibu katika toleo la 
nne la jarida hili linalohusu Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC), majukumu na mafanikio yake 
kwa mwaka wa fedha 2016/2017. 
 
Toleo hili linaeleza kwa mapana juu ya 
majukumu yaliyotekelezwa na Baraza 
katika mwaka wa fedha 2016/2017 
kat ika  kuhakik isha Watanzania 
wanawezeshwa Kiuchumi kama 
i l i v yoa in i shwa ka t i ka  Se ra  ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya 
mwaka 2004 . 
  
Baraza limekamilisha uteuzi na utoaji 
wa mafunzo ya uwezeshaji kwa waratibu wote kuanzia ngazi ya Mikoa na Wizara. 
 
Tunafurahi kufanikisha uanzishwaji wa madawati ya uwezeshaji wananchi kiu-
chumi katika Wizara zote 20, Idara, Taasisi 58, Mikoa 26 na Halmashauri za Miji 
na Majiji 185. 
 
Mafunzo ya utekelezaji wa majukumu katika madawati haya yametolewa nchi 
nzima ambapo yalishirikisha Wakuu wote wa Mikoa, Makatibu Tawala,Wakuu wa 
Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri na Miji,Maafisa Mipango na Waratibu wa 
Uwezeshaji ngazi ya Mikoa na Halmashauri nchini. Ripoti ya pili  ya uratibu wa 
uwezeshaji kiuchumi ilizinduliwa rasmi mwezi Julai 2017 ambapo imeanisha kwa 
kina utekelezaji wa uratibu wa uwezeshaji wananchi kiuchumi hapa nchini. 
 
Baraza limefanikiwa kuratibu suala la ushiriki wa Watanzania katika uwekezaji 
hapa nchini kwa kuainisha maeneo matano ya kipaumbele ili kumrahisishia Mtan-
zania kuona fursa mpya za kiuchumi. 
 

    inaendelea uk.4 
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Maeneo hayo ni kuunda mfumo wa uratibu wa 
masuala ya ushiriki wa Watazania katika 
uwekezaji,kuendesha mafunzo kwa wadau 
mbalimbali kuhusu uwekezaji, kufanya tafiti 
bainifu kuhusiana na uwezekezaji katika sekta 
za madini, gesi, kilimo na ujenzi, kufanya miku-
tano na wadau wa sekta za kilimo, ujenzi na 
madini ili kubaini changamoto za Watanzania 
kuweza kushiriki katika uwekezaji unaofanyika 
hapa nchini . 
 
Ili kupanua Elimu na wigo wa masuala ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi, Baraza linafanya 
kazi zake kwa uwazi baada ya kuingia makubali-
ano na Kampuni ya Uchapishaji Magazeti ya 
Serikali, TSN  kitakuwa chombo rasmi katika ku-
toa taarifa mbalimbali za Baraza kwa maslahi ya 
umma. 
 
Baraza pia limeendelea kutoa dhamana ya 
mikopo kwa vikundi vya uzalishaji mali, SAC-
COSS na VICOBA hapa nchini kupitia amana 
yake iliyopo kwenye taasisi ya fedha ya TPB 
PLC. 
Mpaka kufika mwezi Juni mwaka huu Baraza 
limeweza kutoa ufadhili wa mikopo yenye tha-
mani ya shilingi Bilioni 1.488 kwa wanaume  372 
na wanawake 1044 kat ika mikoa ya 
Pwani,Kagera,Dar es salaam,Tabora, Ruvuma, 
Iringa,Tanga na Kigoma. 
Baraza pia limetanua huduma hiyo kwa kuingia 
makubaliano na Taasisi  ya fedha ya UTT Micro-
finance PLC ambao wataanza kutoa mikopo kwa 
makundi ya uzalishaji mali ya vijana ambayo 
yanajiendesha kwa mfumo wa SACCOSS na VI-
COBA. 

 
Baraza pia lilifanya Kongamano la Pili la 
uwezeshaji Mjini Dodoma na kukutanisha 
wadau mbalimbali toka sekta za Umma n 
Binafsi na wadau wa maendeleo. 
 
Katika kuchochea utekelezaji wa Sera ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na 
kufikia dira ya Baraza, mgeni rasmi wa 
kongamano hilo Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera na Bunge Mheshimiwa 
Jenista Mhagama alitoa tuzo za vikombe 
na vyeti kwa washindi toka ngazi za 
Mikoa,Wizara, Idara na Sekta binafsi 
ikiwa kama njia ya kutambua michango 
mbalimbali iliyotolewa.  
 
Kongamano hili linatarajiwa kufanyika 
kila mwaka kwa lengo la kukutanisha 
wadau wa sekta ya umma na binafsi na 
kushirikishana namna bora zaidi ya ku-
chochea uwezeshaji wananchi kiuchumi 
hapa nchini. 
 
 
Bi Bengi Issa 
Katibu Mtendaji 
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     NEEC yatambua makundi mbalimbali yanayowezesha jamii kiuchumi 

        Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                  www.uwezeshaji.go.tz 

Waziri wa Nchi ofisi ya Waziri Mkuu, sera Na Bunge, Mheshimiwa Jenista Mhagama akimkabidhi kikombe Kaimu 

Mkurugenzi wa wateja wakubwa wa Benki ya NMB, Michael Mungure wakati wa Kongamano la pili la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi lililofanyika Mjini Dodoma  

KATIKA kuchochea utekelezaji wa Sera 
ya Uwezeshaji Wananchi kiuchumi ya 
mwaka 2004, Baraza limetoa tuzo 
mbalimbali kwa washindi kuanzia ngazi 
za Mikoa,Wizara, Idara, Taasisi za 
Umma, Sekta Binafsi na mifuko ya 
uwezeshaji. 
 
Waziri wa Nchi,Ofisi ya Waziri Mkuu,Sera, 
Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu, Mheshimiwa Jennista Mha-
gama alikabidhi tuzo hizo kwa niaba ya 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim Ma-
jaliwa Majaliwa katika  
 

Kongamano la pili la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi lililofanyika katika Ukumbi wa 

Wizara ya Fedha mjini Dodoma, lengo  

likiwa ni kuwawezesha Watanzania kushiriki 

Uchumi wa Viwanda ambayo ndio dira ya 

Serikali ya awamu ya tano. 

Kongamano lilihudhuriwa na wajumbe 

wasiopungua 300 kutoka idara za Serikali, 

Wizara, vyuo, ofisi za kibalozi, sekta bi-

nafsi.S  Viongozi wa kitaifa wakiwemo 

Mawaziri, Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa 

Wilaya na viongozi wa Taasisi za Umma na 

binafsi hapa nchini nao walihudhuria. 
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 Katibu Mtendaji wa Baraza, bi Beng’i Issa alieleza malengo ya kongamano hilo kuwa 

ni kuwawezesha Watanzania kushiriki Uchumi wa Viwanda, kupeana  uzoefu katika 

masuala ya Uwezeshaji wananchi kiuchumi, kutambua michango mbalimbali ya 

uwezeshaji kutoka Sekta za Umma na Binafsi pamoja na kuibua fursa mpya za 

Uwezeshaji Wananchi kiuchumi ili kusukuma gurudumu la maendeleo ya Taifa. 

Hotuba ya Katibu Mtendaji pia ilitambua michango ya wafadhili waliowezesha uwepo 

wa Kongamano wakiwemo Maxcom Africa, TSN, NMB, VODACOM, UNDP, Clouds FM, 

Cocacola kwanza, TPB Bank, Kamal Steel LTD, African Risk and insurance services 

ltd, MIVARF Project, GE Oil and Gas, EU, NSSF, UTT Microfinance, ASAS Group, Afri-

can Media, NRGI na UTT AMIS ambao kwa pamoja walipewa vyeti na mgeni rasmi. 

Katika ngazi ya Mikoa, nafasi ya kwanza ilikwenda Mkoa wa Simiyu huku nafasi ya 

pili ikienda Mkoa wa Morogoro na nafasi ya tatu ilichukuliwa na Mkoa wa Kigoma  

Kundi la pili lilihusisha Wizara,Idara na Taasisi za Umma na wakala ambapo nafasi ya 

kwanza ilichukuliwa na Wizara ya Kilimo,ufugaji na Uvuvi huku nafasi ya pili ikinyaku-

liwa na Shirika la viwango (TBS) na nafasi ya tatu ikichukuliwa na Mamlaka ya Usi-

mamizi wa manunuzi ya Umma (PPRA) ambao pia walipewa tuzo ya  vikombe. 
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Katika kundi la Sekta binafsi,nafasi ya kwanza ilichukuliwa na Benki  ya NMB 

ikifuatiwa na Vodacom Tanzania na Clouds Media.  

Kwa upande wa mifuko ya Uwezeshaji nafasi ya kwanza ilichukuliwa na TA-

SAF, ya pili ilienda kwa SELF Microfinance wakati mfuko wa uendelezaji wa-

jasiliamali (NEDF) wakikamata nafasi ya tatu na kukabidhiwa vikombe. 

Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji Thamani na Huduma za 

Kifedha Vijijini. 
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(MIVARF) ilipewa tuzo maalumu 

kwa kutekeleza vyema sera ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

katika mradi wake. 

Ili kufanikisha hazma yake ya Ku-

wezesha Wananchi Kiu-

chumi,Kongamano hilo liliandaa 

majadiliano ya kubadilishana uzoefu 

kutoka kwa Wadau wa Sekta ya 
Umma na Binafsi ili kushawishi ma-
badiliko ya kisera na sheria yata-
kayopelekea kasi ya kuchochea 
uwezeshaji wananchi kiuchumi   
Miongoni mwa wadau walioshiriki-
sha uzoefu wao  ni pamoja na  

Mkurugenzi wa Alaska, Jennifer 
Bash,Juma Rajab kutoka Maxcom 
Africa,Godius Kyarahara wa 
NSSF,John Kyaruzi wa SAGCOT, 
Audax Lukonge wa TANSAF,DR 
Jimmy Yonanzi kutoka TSN,DR 
Astronat Bagile wa WISE/NEEC, 
Gilead Terry kutoka TPSF, Revo-
catus Kimario wa SUGECO na RC 
John Mtaka. 
Wajumbe waliuliza maswali kwa 

watoa mada ili kujifunza njia 

mbalimbali za kuelekea kwenye 

mafanikio ya kiuchumi. 
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiu-

chumi, NEEC Bi Beng’i Issa akibadilishana hati ya makubali-

ano ya dhamana ya mikopo na Mkurugenzi wa Taasisi ya 

miradi midogo ya fedha,UTT Microfinance PLC 
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     Vijana watakiwa kujenga nidhamu ya fedha za mikopo 

VIJANA walionufaika na mafunzo ya 

ujasiliamali chini ya Baraza la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 

wametakiwa kuheshimu fedha za 

mikopo walizopewa na kurejesha kwa 

wakati ili kutoa fursa kwa wengine ku-

pata. 

Katibu Mtendaji wa Baraza hilo,Bi 

Beng’i Issa alisema hayo wakati wa util-

ianaji saini ya makubaliano ya udhamini 

wa mikopo toka kwenye taasisi ya 

fedha,UTT Micro Finance PLC jijini Dar 

es salaam. 

Tunalo tatizo kubwa la ajira hapa nchini 

na njia pekee ni kuwafundisha vijana 

elimu ya ujasiliamali na kuwapatia 

mikopo ili waweze kuendeleza miradi 

itakayowakwamua kiuchumi”alisema 

Katibu Mtendaji. 

“Baraza linafanya kazi kubwa ya ku-

wezesha vijana kupata mitaji.Baraza 

limesaini makubaliano ya udhamini wa 

mikopo inayotolewa na taasisi ya fedha, 

Micro finance”. 

Bi Being’i Issa aliongeza kuwa 
zimetengwa shilingi milioni 300 ili 
kudhamini mikopo ya shilingi bilioni 
moja ambayo itatolewa katika 
miradi mbalimbali ya vijana. 
Miradi inayopewa kipaumbele katika 

ufadhili huo ni pamoja na usindi-

kaji,uongezaji wa thamani ya ma-

zao,ufugaji, vifaa vya kilimo,uvuvi 

na usafirishaji. 

Mpango huo pia unaangazia miradi 
inayotumia malighafi za ndani na 
yenye uwezo wa kutengeneza ajira 
hasa kwa vijana wa Taifa hili. 
Ili kuweza kunufaika na udhamini 
wa mikopo hiyo yenye masharti na-
fuu, vijana wanatakiwa kuwa na 
SACCOS zenye sifa kwa mujibu wa 
sheria ya vyama vya Ushirika na vi-
kundi vya uzalishaji mali. 
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     NEEC yasaini mkataba wa ushirikiano na TSN 

BARAZA la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, (NEEC) lasaini hati ya maku-
baliano na Kampuni ya uchapishaji 
magazeti ya Serikali, TSN ili kuhabarisha 
Wananchi kuhusu masuala mbalimbali ya 
Uwezeshaji Wananchi kiuchumi. 
Mkataba wa Baraza na TSN unalenga ku-

hamasiha na kuelimisha jamii kuhusiana 

na masuala ya kiuchumi kupitia magazeti 

ya Daily News, Habari Leo,spoti leo na 

Sunday news ambayo yanazalishwa na 

kampuni hiyo kongwe hapa nchini.” 

Katibu Mtendaji wa Baraza, Bi Beng’i Issa 

amesema kuwa wameingia makubaliano na 

TSN kwasababu wanaamini katika uzoefu na 

upana wa kampuni hiyo katika tasnia ya ha-

bari hapa nchini kuweza kuwafikia Watanza-

nia wengi katika kila pembe ya Taifa hili. 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Bi Beng’i Issa akisaini hati ya maku-

baliano na Mhariri Mtendaji wa Kampuni ya magazeti ya Serikali TSN, DR Jimmy Yonazi juu ya uchapishaji 

wa taarifa za uchumi na elimu ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

TSN kama chombo cha Serikali kitawajibika moja 
kwa moja katika kuhabarisha Umma juu ya umu-
himu wa kutekeleza Sera ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi na utekelezaji wake. 
“Tumesaini makubaliano haya na TSN ili kuona 

namna ya kuwafikia Watanzania wote kuweza ku-

wapasha masuala mbalimbali yanayohusu elimu 

uwezeshaji kiuchumi kwa  Taifa hili”alisema Katibu 

Mtendaji. 

Baraza kazi yetu ni kuratibu, kuunganisha na 

kufuatilia lakini suala la utekelezaji wa sera ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumu ni la kila 

Taasisi,Wizara  na Idara zote za Umma na binafsi 

hivyo TSN kama chombo cha Serikali kitawajibika 

moja kwa moja katika kuripoti masuala yote haya”. 

“Tumewapa wao dhamana ya kupeleka ujumbe kwa 

Taifa zima kwasababu ya upana wao na uwezo wa 

kufika kila pembe ya nchi hii kupitia magazeti yao”. 

Nae Mhariri Mtendaji wa kampuni ya TSN, DKT Jim 

Yonazi alisema kuwa kampuni ya TSN itafanyakazi 

bega kwa bega na Baraza ili kuelimisha wananchi 

kushiriki uchumi unaokusudiwa na Serikali ya 

awamu ya tano ambayo imelenga katika kuchochea 

maendeleo ya viwanda hapa nchini. 

    inaendelea uk.12 
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       Waziri Mkuu azindua maonyesho ya Mifuko ya Uwezeshaji Dodoma 

Waziri Mkuu wa Jam-

huri ya Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa 

Kassim Majaliwa Ma-

jaliwa akizungumza na 

wajasiliamali wakati wa 

maonyesho ya Mifuko 

ya Uwezeshaji Mjini 

Dodoma. Kulia kwake ni 

Waziri wa Nchi Ofisi ya 

W a z i r i  M k u u , 

Mheshimiwa Jenista 

Mhagama. 
 

 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC), limez-
indua maonyesho ya mifuko ya 
Uwezeshaji Mkoani Dodoma ukiwa 
ni mkakati wa utekelezaji wa sera 
ya Taifa ya Uwezeshaji ya mwaka 
2004. 
Maonyesho hayo yalizinduliwa rasmi 

na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

M u u n g a n o  w a  T a n z a -

nia.Mheshimiwa Kassim Majaliwa 

Majaliwa katika viwanja vya mashu-

jaa  lengo likiwa ni Kuwawezesha 

Wananchi Kiuchumi , kujenga 

Uchumi wa kati na Tanzania ya Vi-

wanda. 

Mifuko inayoshiriki katika maonyesho 

hayo ni Mfuko wa kuendeleza wajasi-

l i ama l i  Wananch i ,  Mfuko  wa 

Uwezeshaji wa Mwananchi,Mfuko wa 

pembejeo za Kilimo, Mfuko wa Men-

deleo ya Vijana,Mfuko wa dhamana ya 

mikopo kwa wajasiliamali wadogo, wa 

kati na mfuko wa mikopo kwa mauzo 

ya nje ya Nchi. 

Mifuko mingine ni Mfuko wa kuwa-

saidia Wakandarasi , Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii na Mfuko wa 

misitu Tanzania. 

Inaendelea uk.13 
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Katibu Mtendaji wa Baraza, Bi Beng Issa amesema kuwa lengo la maonyesho ya 
mifuko ni kutoa elimu kwa Umma juu ya huduma mbalimbali zitolewazo na mifuko 
yote ya Uwezeshaji hapa Nchini. 
“Maonyesho yalikuwa na lengo la kuwapa watu fursa ya kuonana na watu ambao 
wamefanikiwa katika kipindi kilichopita na hasa kujua jinsi gani watafaidika na 
mikopo ambayo inapatikana kupitia mifuko hii”alisema Katibu Mtendaji. 
“Tuliamua kufanya maonyesho kwa mara ya kwanza kwasababu changamoto 
kubwa tuliyonayo ni kuwa Wananchi wengi walikuwa hawajui wafanye nini ili 
waweze kupata fursa za mitaji na kusaidiwa na mifuko ambayo imeanzishwa na 
Serikali kwa ajili yao”aliongeza Bi Beng’i. 
Maonyesho ya Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni ya kwanza kufanywa 

na Baraza ambapo limedhamiria kuhakikisha inafahamika na kunufaisha kila mhi-

taji na hasa Wajasiliamali na vikundi vya uzalishaji Mali. 
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   Waziri Mkuu anunua Hisa za Vodacom 

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Kassim Majaliwa Ma-
jaliwa amenunua hisa zenye thamani ya 
shilingi Milioni 20 toka kwenye kampuni ya 
simu za mkononi, Vodacom ambayo imea-
mua kutoa sehemu ya umiliki wake kwa 
Wananchi. 
Waziri Mkuu alichukua hatua hiyo mbele ya 
Viongozi wa Baraza la Uwezeshaji Wanan-
chi Kuuchumi (NEEC),wakuu wa masoko ya 
hisa na dhamana na wafanyakazi wa idara 
ya masoko Vodacom.Zoezi la ununuzi wa 
hisa hizo lilifanyika katika Ukumbi wa Ofisi 
ya Waziri Mkuu iliyopo Magogoni jijini Dar 
es salaam. 
Wadau wengine walioshuhudia tukio hilo ni 

pamoja na Waziri wa fedha na Mipango 

Mheshimiwa Philip Mpango,Mtendaji Mkuu 

wa Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana 

Nassma Masinda.   

Wakati wa ununuzi wa hisa hizo, Waziri 

Mkuu alitoa wito kwa Watanzania kuchan-

gamkia fursa hiyo ya Kiuchumi kwa 

kununua hisa za Vodacom haraka kabla 

muda haujaisha.  

kwa kununua hisa za Vodacom haraka 

kabla muda haujaisha “Hii ni fursa kwa Wa-

tanzania kuwa sehemu ya umiliki wa  

kampuni ya Vodacom, ukinunua 
hisa hapa maana yake na wewe ni 
mmiliki wa kampuni”alisema Wa-
ziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Ma-
jaliwa. 
“Ni jambo zuri kwa Wananchi ku-
wekeza wakati huu na hasa fursa 
zinapojitokeza kama hii ya Vo-
dacom nawataka wananchi wa-
changamkie jambo hili”. 
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Hisa, Nassama Masinda alisema 

kuwa amefurahishwa kuona Waziri 

Mkuu akijitokeza hadharani 

kununua hisa hizo na kutoa 

motisha kwa Wananchi kuchan-

gamkia fursa hii. 

inaendelea uk.15   
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Huku Mtendaji Mkuu wa Vodacom, Ian Farrao akieleza kuwa kampuni yake 

imewekeza zaidi ya Trilioni mbili kwenye huduma ya mawasiliano hapa nchini 

lakini pia uuzwaji wa Hisa unaofanyika hivi sasa ni mara nne ya ukubwa wa mauzo 

ya hisa ambao umewahi kufanywa miaka ya nyuma. 
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Baraza laratibu uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa Uendelezaji Ujasiriamali 

Nchini. 

   
Watanzania wametakiwa kutumia fursa zina-
zoendelea kuwekwa na serikali ya awamu ya 
tano kujikita katika ujasiriamali na kuanzisha 
viwanda kwa ajili ya kujenga uchumi wa vi-
wanda ili kufikia uchumi kati na kuboresha 
ustawi wa jamii hapa nchini Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji,Profesa Adolf Mkenda alisema hayo 
wakati wa mkutano wa wadau kutoka sekta ya 
umma na binafsi uliokuwa ukijadili rasimu ya 
mapendekezo ya  mkakati wa kitaifa 
kuendeleza ujasiriamali hapa nchini.  

“Wakati wa watanzania kuanzisha viwanda kuzalisha bidhaa zinazotokana na mali ghafi za 
hapa nchini umewadia,” na hakuna wakati mzuri zaidi kuliko kipindi hiki ambacho serikali 
imeweka kipaumbele zaidi katika hili, aliongeza kusema Profesa Mkenda. 
 
Mkakati huo wa kitaifa wa kuendeleza ujasiriamali umeandaliwa na Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kwa ushirikiano wa utaalamu kutoka Shirika la 
Umoja wa Mataifa Linalojihusisha na Maendeleo ya Biashara (UNCTAD). 
 
Profesa Mkenda alifafanua kwamba serikali imeamua kuja na rasimu hiyo kupata maoni ya 
wadau ili kukamilisha Mkakati wa Taifa wa Uendelezaji Ujasiriamali nchini. 
 
Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC),Bi. Beng’i 
Issa alisema Baraza lake linasimamia sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi na suala la 
ujasiriamali ni nguzo muhimu katika uwezeshaji wananchi kiuchumi. 
“Pendekezo la mkakati huu wa kuendeleza ujasirimali umeandaliwa kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali na leo ni siku ya pekee kwa wataalaam kutoa maoni yenu ili kupata 
mkakati wa kitaifa,” na aliwaomba wataalamu hao kutoa maoni yao kwa uwazi ili ku-
kamilisha upatakanaji wake, alisema, Katbu Mtendaji.   

inaendelea uk 17 
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Alisema jukumu la kuandaa mkakati wa 
kitaifa wa kuongoza ujasiriamali kufikia 
uchumi wa kati na wa viwanda ni mu-
himu kwa vile utawezesha kupata wa-
jasiriamali wenye mafanikio walioon-
gozwa vyema. 
Alisema uandaaji wa rasimu hiyo 
umeangalia mapungufu yaliyopo katika 
uendelezaji wajasiriamali hapa nchini na 
umekuja na majibu ambayo ni rafiki kwa 
wajasiriamali.  
Alisema hadi kufikia mwishoni mwa 
mwezi Agosti 2017  maoni yote ya wa-
dau yatakuwa yameingizwa na matara-
jio yaliyopo ni kwamba mkakati huo 
utaweza kuwa tayari mwezi Octoba 
2017  
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kwa ajili ya uzinduzi rasmi tayari kwa ku-
tumia na wadau mbali mbali kama 
walivyoanishwa katika mpango kazi wake 
kwa utekelezaji kwa lengo kuendeleza 
ujasiriamali nchini kwa kasi zaidi. 
Mkakati wa Taifa wa Uendelezaji Ujasiri-
mali Nchini umejikita katika maeneo ma-
tano ambayo ni Mazingira ya Biashara, 
Ubunifu na Teknolijia, Upatikanaji wa Mi-
taji, Elimu ya Ujasiriamali na Ujuzi na 
Umuhimu wa Uhamasishaji na Mtandao 
katika maendeleo ya ujasirimali . 
 
Mwakilishi kutoka Shirika la Umoja wa 
Mataifa Linalojihusisha na Maendeleo ya 
Biashara (UNCTAD),Bw. Lorenzo Tosini 
alisema shirika hilo limeweka suala la 
uendelezaji ujasirimali katika ajenda kuu 
na Tanzania inapofanya hivyo inaendana 
na ajenda hiyo. 
 
“Katika kukuza ujasiriamali kuna changa-
moto mbalimbali ambazo nchi nyingi za 
Afrika zinakabiliana nazo na kuwepo kwa 
mkakati huo nchini Tanzania itasaidia 
katika hili,” na kuongeza mkakati huo pia 
usaidie kuja na sera inayoleta usawa kwa 
wajasiriamali. 
 
Alisema vikwazo vikuu katika mataifa 
haya katika ujasiriamali na biashara ni 
pamoja na vikwazo vya kisheria, upata-
kanaji wa mitaji kutoka taasisi za kiedha, 
na uhafifu wa teknolojia na mawasili-
ano . 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda, Biashara  

na Uwekezaji, Prof Adolph Mkenda akifungua 

mkutano wa kuandaa mkakati wa Kitaifa wa 

kuendeleza ujasiriamali nchini. 
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NEEC ni kiongozi katika safari ya kuwawezesha wananchi kiuchumi 

nchini  

 

Baraza la Taifa Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC) ni chombo cha juu kitaifa 
chenye jukumu la kuratibu, kufuatilia, 
kusimamia na kutathimini mikakati ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi kama 
ilivyoainishwa katika Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 
2004.  
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi liliundwa kwa Sheria ya Bunge 
namba 16 ya mwaka 2004 kusimamia 
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 
Katibu Mtendaji wa Baraza hilo Bi, Beng’i 

Issa anaeleza mambo mbalimbali kuhusu 

NEEC katika mahojiano aliyofanya na ga-

zeti la mwananchi kama ifuatavyo: 

Ni yapi malengo ya NEEC? 
 
Kuelimisha umma wa Watanzania kuhusi-

ana na fursa zinazowazunguka na namna 

ya kuzitumia, Kuhamasisha wananchi kuji-

unga katika vikundi vya kuweka akiba na 

kukopa, Kuhamasisha biashara za ubia 

miongoni mwa Watanzania na wageni 

pamoja na Kuratibu na kusimamia mfuko 

wa kumwezesha mwananchi kiuchumi. 

Kuratibu uandaaji na utekelezaji wa 
mkakati wa kitaifa wa uratibu wa 
Sera ya Taifa ya Uwezeshaji wanan-
chi kiuchumi katika Wizara, Idara, 
Taasisi, Mikoa, Wilaya na Sekta bi-
nafsi. Mpaka hivi sasa madawati ya 
uratibu wa uwezeshaji yamean-
zishwa katika Wizara 20, Idara na 
Taasisi 58, Mikoa 26 na Halmashauri 
na Majiji 185, Kuratibu uandaaji wa 
Mkakati wa Kitaifa wa Usimamizi wa 
Mafunzo ya Ujasirimali nchini.  
Kuanzishwa kwa Mfuko wa 
Uwezeshaji Mwananchi ambao 
mpaka hivi sasa umeweza kudhamini 
mikopo yenye thamani ya Tshs 11bil-
ioni. Kuandaliwa kwa utaratibu wa 
kimfumo wa usimamizi wa VICOBA 
nchini kwa kushirikiana na TAM-
ISEMI ambapo hivi sasa VICOBA vi-
naandikishwa katika ngazi ya Hal-
mashauri zote nchini.Pia, Baraza kwa 

kushirikiana na Benki kuu na 
mashirikisho ya VICOBA nchini lina-
kamilisha utaratibu wa kuvitambua 
kisheria vikundi hivi vinavyochangia 
kwa kasi kubwa katika kuondokana 
na umaskini wa kipato kwa wananchi 
wa vijijini na mijini.  
 

inaendelea uk.19 in-
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Kuoanisha Sheria za kisekta ziendane na 
misingi ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 
Sheria zilizopitiwa hadi sasa ni sheria ya 
uhamiaji, kazi, uwekezaji, madini, utalii, 
ujenzi na kilimo.  
 
Nini maana ya uwezeshaji wananchi 
kiuchumi? 
 
Ni uamuzi na hatua mahususi  iliyochuku-
liwa na Serikali ya Tanzania kwa ajili ya 
kuinua uelewa, ujuzi, elimu, hali ya uchumi 
wa mali na fedha wa wananchi ili waweze 
kushiriki kikamilifu katika sera, mipango na 
mikakati ya kumiliki uchumi wao wen-
yewe.Sera ya Uwezeshaji inajumuisha wa-
kulima, wavuvi, wafanyakazi na wafanyabi-
ashara katika sekta mbalimbali.  
 
Hali ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 
ikoje? 
 
Hali imeboreka sana ukilinganisha na miaka 

iliyopita kutokana na uwekezaji mkubwa 

uliofanywa na Serikali katika nyanja za mi-

undombinu ya barabara, umeme, maji, 

elimu, afya na mawasiliano.  
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Ni ipi nafasi ya NEEC katika 
kuwawezesha wananchi kiu-
chumi? 
NEEC ndiyo taasisi kiongozi katika sa-
fari ya kuwezesha wananchi kiuchumi 
nchini kwa kuratibu ushiriki mzuri wa 
Wizara, Idara, Taasisi, Serikali za Mikoa, 
Halmashauri na Sekta binafsi nchini. 
Baraza linaratibu vyema uwezeshaji 
wananchi kiuchumi kupitia mkakati wa 
kitaifa wa uwezeshaji wananchi kiu-
chumi ambao umeainisha majukumu na 
matarajio ya wadau wote wa sekta ya 
umma na binafsi katika kuwezesha Wa-
tanzania kiuchumi. 
 
Baraza limetekeleza miradi gani 
yenye lengo la kuwawezesha 
wananchi kiuchumi? 
Baraza linaratibu miradi mbalimbali 

inayolenga makundi ya vijana, akina 

mama, wakulima, wavuvi, wachimbaji 

wadogo wadogo na wavuvi. Baraza li-

natekeleza program mbalimbali iki-

wamo, uwezeshaji kwa vijana inayo-

julikana kama Young Graduate Entre-

preneurship Clinic yenye lengo la ku-

wezesha vijana wahitimu wa elimu ya 

juu kupata ujuzi wa kuanzisha na 

kuendeleza biashara ili kujiajiri na kua-

jiri vijana wenzao.  
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Programu hii hutoa mafunzo, malezi na uungwani-

shaji na mitaji kwa vijana. Pia, kuna program 
ya Kijana Jiajiri ambayo inawalenga vijana 
wenye umri wa miaka 18-35. Inatekelezwa 
na Taasisi ya Ushindani na Ujasirimali nchini. 
Imejikita katika mafunzo (wiki 6), malezi na 
kuunganishwa na mitaji. Imefanyika kwa ma-
jaribio katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Dar es 
Salaam, Morogoro na Pwani. Imedhaminiwa 
na makampuni ya uchimbaji gesi nchini, YBI, 
Benki ya Barclays na MasterCard Foundation. 
Vijana zaidi ya 600 wamefikiwa na program 
hii.  
Pia, program ya Ajira Yangu ambayo inalenga 

Vijana wenye umri wa miaka 18-35 

inatekelezwa kwa ushirikiano wa Baraza na 

ILO. Hutoa mafunzo ya ujasiriamali na bi-

ashara pamoja na malezi kwa miezi 2. 

Michanganuo ya biashara hushindanishwa na 

washindi hupatiwa zawadi ya mbegu mtaji. 

Vijana 50 walishiriki na 20 walishinda zawadi 

ya Dola 75000. Programu ya Boda Boda kwa 

Vijana mpango ambao unashawishi vijana 

kuanzisha SACCOS kujenga tabia ya kuweka 

akiba na kukopa. Lengo kuwa na SACCOS ya 

bodaboda kila Mkoa. Kudhamini mikopo ya 

bodaboda. Inatekelezwa kwa ushirikiano na 

NSSF. Vijana hupatiwa mafunzo ya ujasiri-

mali, biashara, usalama na umuhimu wa hi-

fadhi ya jamii.  SACCOS 16 zimeanzishwa Dar 

es Salaam, Kigoma, Rukwa, Mara, Arusha, 

Mbeya, Dodoma, Ruvuma, Tanga na Geita. 

Hizi ni baadhi ya program zinazotekelezwa na 

baraza kwa lengo la kuwawezesha wananchi 

kiuchumi. 

Je, baraza linashirikiana vipi na 
taasisi zinazotoa mafunzo ya 
ujasiriamali katika kuhakikisha 
Watanzania wengi wananufaika na 
ujasiriamali? 
 
Baraza linashirikiana kwa karibu sana 

na Taasisi za umma na binafsi zina-

zotoa mafunzo ya ujasiriamali katika 

kuhakikisha Watanzania wengi wananu-

faika na elimu ya ujasirimali. Baraza li-

nashirikiana na Taasisi kama SIDO, 

VETA, Vyuo vya Elimu ya Juu nchini na 

Taasisi binafsi za elimu ya ujasirimali 

katika kuwezesha uratibu mpana wa 

elimu ya ujasiriamali. Baraza katika ku-

tambua umuhimu wa elimu ya ujasiria-

mali nchini kwa kushirikiana na Wizara 

ya Elimu, Taasisi ya Elimu Nchini, VETA, 

Tume ya Vyuo Vikuu, Taasisi ya Usi-

mamizi wa Elimu ya Ufundi Nchini na 

Taasisi ya Usimamizi wa Mafunzo na 

kwa Waalimu na ILO kwa pamoja wa-

meandaa Mwongozo wa Ufundishaji 

Elimu ya Ujasirimali nchini wenye lengo 

la kutoa mwongozo unaopimika wa 

elimu ya ujasiriamali nchini.  

 

 

inaendelea uk.21 

            Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                    www.uwezeshaji.go.tz 



21                                                                                                                                            

 

Kwa kiasi gani sera ya taifa ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi imeleta 
mabadiliko hasa katika kipindi hiki nchi 
inaelekea uchumi wa viwanda? 
 
Sera imeleta mabadiliko chanya hasa katika 
kuchangia kupungua kwa kiwango cha 
umaskini katika mahitaji ya kaya hapa nchini 
kutoka asilimia 34 mwaka 2007 hadi asilimia 
28 mwaka 2011. Pia, kiwango cha watu 
wanaotumia huduma za kibenki kimeon-
gezeka kufikia asilimia 55 ambayo 
imechangiwa zaidi na matumizi ya huduma 
za fedha kupitia simu za mikononi. Sera ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika kipindi 
hiki ambacho nchi inaelekea uchumi wa vi-
wanda imekuwa chachu kwa kutoa dira 
namna ya ushirikishwaji wa Watanzania 
katika kuwa wamiliki wa sehemu kubwa ya 
uchumi wao. Ni kupitia sera ya uwezeshaji, 
umuhimu waWatanzania kushiriki katika fursa 
za kiuchumi hasa uchumi wa viwanda 
imetiliwa mkazo na Serikali kupitia mipango 
ya maendeleo na Dira ya Taifa ya 2025.  
 
Ni ipi nafasi ya baraza kuelekea Tanza-
nia ya uchumi wa kati na viwanda? 
 
Katika kuelekea uchumi wa kati na wa vi-
wanda, Baraza linaratibu ushiriki wa Watan-
zania katika miradi mbalimbali inayofanyika 
hapa nchini kwenye sekta zote za kiuchumi 
kwa kuhakikisha Watanzaniawanashiriki ki-
kamilifu katika kufaidika na fursa hizo. Baraza 
limechukua jukumu la kuwaunganisha waku-
lima na wawekezaji kupitia mradi wa ujenzi  

wa kiwanda cha sukari mkoani 
Morogoro unaotekelezwa na NSSF 
na PPF ambapo wakulima wadogo 
watawezeshwa kuwa wazalishaji wa 
miwa kupitia kilimo cha mkataba 
ambacho kinatoa uhakika wa soko ili 
waweze kuwa washiriki wazuri katika 
uchumi wa kati na wa viwanda. Pia, 
Baraza linaratibu program za kuwa-
jengea uwezo wafanyabiashara wa 
ndani waweze kufanya biashara 
katika miradi mikubwa ya uwekezaji 
hapa nchini, kujengea uwezo Wata-
zania waweze kuajiriwa katika fani 
mbalimbali kwenye miradi ya gesi na 
mafuta na kutoa elimu ya mahu-
siano bora kati ya wawekezaji na 
wananchi wanaozunguka miradi ili 
waweze kufaidika kwa pamoja na 
uwekezaji husika.  
 
Je, NEEC ina mikakati yoyote ya 

kufanya semina elekezi kwa 

wananchi na viongozi wa kisi-

asa ili kuelimisha kuhusu dhana 

yauwezeshaji? 

Baraza kupitia Mkakati na Mwongozo 

wa Kitaifa wa Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi linaratibu juhudi mbalim-

bali za Uwezeshaji Wananchi Kiu-

chumi kupitia Mfumo wa Serikali 

kuanzia Wizara, Idara, Taasisi, Seri-

kali za Mikoa na Serikali za Mitaa 

pamoja na Sekta Binafsi nchini.  
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Mpaka sasa Baraza limeweza kuanzisha madawati ya uwezeshaji wananchi kiu-

chumi katika Wizara zote 19, Taasisi na Idara 58, Mikoa 26 na Halmashauri na 

Majiji 185 nchini. Tumeweza pia kuendesha mafunzo ya ujengaji uwezo katika 

madawati hayo katika ngazi zote ili waweze kutekeleza majukumu ya uratibu 

uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa ufanisi unaotarajiwa katika maeneo yao. 
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Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Dkt. John Jingu wa pili kushoto akifafanua jambo ku-

husu fursa za mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta toka Hoima Uganda hadi Chongoleani Tanga Tanzania, wa pili kulia Katibu Mtendaji wa 

Baraza hilo, Bi. Beng’i Issa, kushoto Afisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Huduma za Kifedha na Mikopo-UTT Microfinance PLC, Bw. James 

Washima na kulia ni Msajili Msaidizi wa Maendeleo na Tafiti wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB),Bw. David Jere. 

kuwaonesha na kuwawezesha wananchi watakaotaka   

kuzitumiafursahizo.  
Mradi huo mkubwa uliosainiwa mwezi Mei mwaka huu 
na kuwekwa jiwe la msingi tarehe 5 Agosti 2017 Chon-
goleani mkoani Tanga na Rais John Magufuli na Yoweri 
Museveni wa Uganda unalenga kutoa fursa za kiuchumi 
kwawatanzania.   
 Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, Dr John Jingu alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam 
mwisho mwa juma, kwamba wamejipanga ku-
waelimisha, kuwaonesha na kuwawezesha wananchi 
kuzitumia fursa za ujenzi wa maradi  huokuanzisha 
shughulinnZa kiuchumi.  

    inaendelea uk.24 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji wananchi kiu-

chumi (NEEC) limejipanga kuanza ku-

tekeleza kwa vitendo fursa zitakazotokana 

na ujenzi wa mradi mkubwa wa Bomba la 

mafuta ghafi kutoka Hoima Uganda hadi 

Chongoleni Tanga kwa kuwaelimisha, ku-

waonesha na kuwawezesha wananchi wa-

takaotaka   kuzitumi fursa hizo. 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji wananchi kiu-

chumi (NEEC) limejipanga kuanza ku-

tekeleza kwa vitendo fursa zitakazotokana 

na ujenzi wa mradi mkubwa Bomba la ma-

futa ghafi kutoka Hoima Uganda hadi 

Chongoleni Tanga kwa kuwaelimisha,  

  NEEC yaanika uwezeshaji kwa watakao tumia fursa za mradi wa 

bomba   la mafuta.  
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“Tumejipanga vizuri katika kuwaelimisha, kuwaonesha fursa zitakazo kuwepo na 
kuwapa uwezesha kupitia mifuko ya uwezeshaji 19,” serikali imeweka fedha 
katia mifuko hii hivyo wananchi wanahitajika  kuchagamikia,aliongeza kusema 
Dr Jingu. 
 
Alisema ujenzi wa mradi huo unatarajiwa kutoa fursa za ajira zaidi ya 10,000  
kwa watanzania,  na pia amezitaka Taasisi za elimu ya mafunzo ya ufundi stadi 
ikiwemo VETA kuendelea kuandaa vijana watakao endana na fursa za ujenzi 
huo. 
 
Naye Katibu Mtendaji wa Baraza hilo Bi. Bengi Issa  alizitaja shughuli za kiu-
chumi zinazotarajiwa kuwepo katika mradi huo ni biashara za usafirishaji wa bid-
haa na watu, ujenzi wa miundombinu mbalimbali, huduma za chakula, uuzaji wa 
bidhaa za chakula, ulinzi, uuzaji wa vifaa vya ujenzi.  
 

Huduma zingine ni kama vile afya, sheria, fedha, bima, huduma za taka, 
huduma ukarabati na vifaa vya usalama kazini. Alifafanua kwamba baraza li-
tashirikiana na mikoa ambayo bomba hili linapita kama vile Kagera, Geita, Shin-
yanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga na wilaya 24 na vijiji 184 ili 
kuhakikisha kwamba wananchi wana shiriki kikamilifu katika mradi huo. “Sisi 
tumejipanga na tutakuwa karibu na ujenzi huu na fursa zote kadiri zitakavyo zi-
najitoeza tutazitangaza katika tovuti yetu “ na pia watazipata katika halmashauri 
zao,”alisema Bi Bengi Issa. 
Naye Afisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Huduma za Kifedha na Mikopo-UTT Mi-
crofinance PLC, Bw. James Washima alisema kwamba taasisi yake imejipanga 
kuwawezesha watanzania kupata uwezeshaji wa mitaji kwa wajasiriamali na 
wafanya biashara ili kuweza kuzitumia fursa katika mradi huo mkubwa. “Tunatoa 
mikopo ya aina mbalimbali tunawakaribisha kuja kuomba mikopo ili wazitumie 
fursa za mradi huu wa bomba la mafuta,” alisema Bw. Washima. Aliongeza 
kusema wanaotaka ni vyema kuwa katika vikundi, watapata mikopo wanayotaka 
ikiwemo ya vitendea kazi na mikopo ya kutekeleza zabuni walizoshida na mafuzo 
ya ujasiriamali.  
Naye Msajili Msaidizi wa Maendeleo na Tafiti wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi 
(CRB),Bw. David Jere alisema kwamba wakandarasi wanahitajika kujiunga 
katika ubia ili kuwa na sifa ya kuingia katika mradi huo mkubwa wa ujenzi wa 
bomba hilo  
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HABARI KATIKA PICHA 
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Washiriki wakifuatilia majadiliano katika konga-

mano la ushiriki wa Watanzania katika 

uwekezaji. 

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Mh. Sophia Mjema 

akizungumza na waandishi wa habari kuhusu 

uzinduzi wa jukwaa la uwezeshaji wanawake 

mkoa wa Dar es salaam. 

Waziri wa Nchi,Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira 

na walemavu Mh. Jenista Mhagama akizungumza  

kwenye Semina ya Wabunge juu ya ushiriki wa 

Wananchi katika Uwekezaji. 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam Mh.Paul 

Makonda akizindua programu ya Kijana 

Jiajiri. 
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HABARI KATIKA PICHA 
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Kongamano la pili la Mwaka la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi, Mjini Dodoma 

Mafunzo ya Uwezeshaji kwa vikundi vya vikoba na 
SACCOS 

 

Benki ya Posta Tanzania ikikabidhi zawadi ya hundi 

kama mbegu mtaji kwa washindi wa programu ya 

Young Graduate Entrepreneurship clinic 

Katibu Mtendaji, Bi Beng’I Issa akisaini ma-

kubaliano ya ushirikiano na Shirika la hifadhi 

ya jamii, NSSF yenye lengo la kuwezesha 

vijana waendesha bodaboda nchini 
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HABARI KATIKA PICHA 

Mjumbe akizungumza jambo wakati wa majadiliano 

ya kuunda mkakati wa Kitaifa wa kuendeleza 

ujasiriamali nchini. 

Wajumbe wakijadili mapendekezo yao ili kufanikisha 

mkakati wa kitaifa wa kuendeleza ujasiriamali 

Mjumbe akichangia mada wakata wa majadiliano ya 

kuunda mkakati wa Kitaifa wa kuendeleza Ujasiria-

mali nchini. 

Mjumbe akichangia mada wakati wa majadiliano ya 

kuunda mkakati wa Kitaifa wa kuendeleza ujasiriamali 

nchini. 
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